พัฒนาโปรแกรมการปฐมพยาบาลด้านสุขภาพจิตต่อการสร้างความรอบรู้ด้านสุขภาพจิตในชุมชน (Mental Health First Aid : MHFA)
17 พ.ค. 2567 394ศูนย์สุขภาพจิตที่ 10 จัดโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการพัฒนาโปรแกรมการปฐมพยาบาลด้านสุขภาพจิตต่อการสร้างความรอบรู้ด้านสุขภาพจิตในชุมชน เขตสุขภาพที่ 1 - 13 ระหว่างวันที่ 16 - 17 พฤษภาคม 2567 ณ โรงแรมไมด้า งามวงศ์วาน จังหวัดนนทบุรี เพื่อพัฒนาโปรแกรมการปฐมพยาบาลด้านสุขภาพจิตต่อการสร้างความรอบรู้ด้านสุขภาพจิตในชุมชน
นำโดย ดร.สุภาภรณ์ ศรีธัญรัตน์ ผู้อำนวยการศูนย์สุขภาพจิตที่ 10 ได้ชี้แจงถึงวัตถุประสงค์ รายละเอียด และทิศทางการทำงานเพื่อพัฒนาโปรแกรมการปฐมพยาบาลด้านสุขภาพจิตต่อการสร้างความรอบรู้ด้านสุขภาพจิตในชุมชน โดยมี นายแพทย์บุรินทร์ สุรอรุณสัมฤทธิ์ ผู้ช่วยอธิบดีกรมสุขภาพจิต และ ผู้อำนวยการสำนักความรอบรู้ด้านสุขภาพจิต กล่าวต้อนรับและบรรยายพิเศษ เรื่อง ความสำคัญของการปฐมพยาบาลด้านสุขภาพจิตต่อการสร้างความรอบรู้ด้านสุขภาพจิต แพทย์หญิงเบญจพร ปัญญายง ข้าราชการบำนาญ อดีตนายแพทย์ทรงคุณวุฒิ กรมสุขภาพจิต บรรยาย เรื่อง คู่มือการปฐมพยาบาลทางใจ (Mental Health First Aid) และ นางสาวสกุลรัตน์ จารุสันติกุล รองผู้อำนวยการศูนย์สุขภาพจิตที่ 10 บรรยาย เรื่อง แนวทางการเขียนแผนการพัฒนาโปรแกรมการปฐมพยาบาลด้านสุขภาพจิตต่อการสร้างความรอบรู้ด้านสุขภาพจิตในชุมชน
ผู้เข้าร่วมโครงการฯ ประกอบด้วย นักวิชาการ ผู้แทนจากสำนักความรอบรู้ด้านสุขภาพจิต กองส่งเสริมและพัฒนาสุขภาพจิต กลุ่มศูนย์สุขภาพจิตที่ 1 - 13 จำนวน 40 คน
การดำเนินการประชุมฯ ได้แบ่งกลุ่มระดมสมอง จัดทำโปรแกรมฯ ใน 4 กลุ่มสุขภาพจิตสำคัญ ได้แก่ กลุ่มการฆ่าตัวตายและการพยายามฆ่าตัวตาย กลุ่มสุขภาพจิตจากสารเสพติด กลุ่มโรคจิต และ กลุ่มโรคซึมเศร้า และรับฟังข้อเสนอแนะจากผู้เชี่ยวชาญ
1.) แพทย์หญิงเบญจพร ปัญญายง ข้าราชการบำนาญ (อดีตนายแพทย์ทรงคุณวุฒิ กรมสุขภาพจิต)
2.) ดร.นายแพทย์นพพร ตันติรังสี ผู้อำนวยการสถาบันสุขภาพจิตเด็กและวัยรุ่นภาคใต้
3.) ดร.สุภาภรณ์ ศรีธัญรัตน์ ผู้อำนวยการศูนย์สุขภาพจิตที่ 10
4.) นางสาวสกุลรัตน์ จารุสันติกุล รองผู้อำนวยการศูนย์สุขภาพจิตที่ 10
เพื่อนำไปสู่การจัดทำโปรแกรมการปฐมพยาบาลด้านสุขภาพจิตต่อการสร้างความรอบรู้ด้านสุขภาพจิตในชุมชน ฉบับทดลองใช้ ในระดับพื้นที่ชุมชน เขตสุขภาพที่ 1 - 13 ต่อไป โครงการนี้ได้รับงบประมาณดำเนินโครงการพัฒนาโปรแกรมฯ จากสำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมวิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (สกสว.)
เพิ่มเติม : https://drive.google.com/drive/folders/1wI6YC3qK2kBwvroCjNMreuUIaWQ7I9FD?usp=drive_link
![](myEvent/20240520102348_1.jpg)
![](myEvent/20240520102348_2.jpg)
![](myEvent/20240520102348_3.jpg)
![](myEvent/20240520102348_4.jpg)
![](myEvent/20240520102348_5.jpg)
![](myEvent/20240520102348_6.jpg)
![](myEvent/20240520102348_7.jpg)
![](myEvent/20240520102348_8.jpg)
![](myEvent/20240520102348_9.jpg)
![](myEvent/20240520102348_10.jpg)
![](myEvent/20240520102348_11.jpg)
![](myEvent/20240520102348_12.jpg)
![](myEvent/20240520102348_13.jpg)
![](myEvent/20240520102348_14.jpg)
![](myEvent/20240520102348_15.jpg)
![](myEvent/20240520102348_16.jpg)
![](myEvent/20240520102348_17.jpg)
![](myEvent/20240520102348_18.jpg)
![](myEvent/20240520102348_19.jpg)
![](myEvent/20240520102348_20.jpg)
![](myEvent/20240520102348_21.jpg)
![](myEvent/20240520102348_22.jpg)
![](myEvent/20240520102348_23.jpg)
![](myEvent/20240520102348_24.jpg)
![](myEvent/20240520102348_25.jpg)
![](myEvent/20240520102348_26.jpg)
![](myEvent/20240520102348_27.jpg)
![](myEvent/20240520102348_29.jpg)
![](myEvent/20240520103312_1.jpg)
![](myEvent/20240520103312_2.jpg)
![](myEvent/20240520103312_3.jpg)
![](myEvent/20240520103312_4.jpg)
![](myEvent/20240520103312_5.jpg)
![](myEvent/20240520103312_6.jpg)
![](myEvent/20240520103312_7.jpg)
![](myEvent/20240520103312_8.jpg)
![](myEvent/20240520103312_9.jpg)
![](myEvent/20240520103312_10.jpg)
![](myEvent/20240520155812_1.jpg)
![](myEvent/20240520155812_2.jpg)
![](myEvent/20240520155812_3.jpg)
![](myEvent/20240520155812_4.jpg)
![](myEvent/20240520155925_1.jpg)
![](myEvent/20240520155925_2.jpg)
![](myEvent/20240520155925_3.jpg)
![](myEvent/20240520155925_4.jpg)
![](myEvent/20240520155925_5.jpg)